(Thứ hai, 17/08/2020, 09:00 am - Nguyễn Văn N, Phồn Xương, Yên Thế, Bắc Giang)
Câu hỏi:

Con trai tôi là M đi xe máy (có GPLX, có sử dụng rượu bia) xảy ra va chạm với chị T chạy bộ từ bên phải sang bên trái đường. Khi thấy chị T chạy, M đã phanh xe, đánh lái sang trái để tránh nhưng không kịp, đầu xe máy va vào người chị T, chị T ngã ra đường, đầu va phải mảnh đá, chấn thương sọ não và chết tại chỗ. Sau khi xảy ra tai nạn, cháu M đã bị giữ xe, gia đình tôi đã bồi thường cho gia đình chị T số tiền 120.000.000 đồng và nộp giấy tờ giải quyết dân sự lên Công an huyện. Xin cơ quan Công an tư vấn: Trường hợp của con tôi là cháu M có bị tù giam không, có được tù treo không, bị xử phạt hành chính bao nhiêu tiền?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Công an tỉnh, trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:
Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:
“1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Làm chết người;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;
d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;
b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;
…”
Căn cứ theo quy định trên thì người tham gia giao thông đường bộ vi phạm các quy định về an toàn giao thông, gây thiệt hại thuộc các trường hợp nêu trên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
Theo thông tin bạn đã cung cấp, vụ tai nạn gây ra hậu quả làm chết 01 người, tuy nhiên chưa xác định được cháu M có lỗi gây ra thiệt hại chết người hay không. Trường hợp cháu M có lỗi trực tiếp dẫn đến hậu quả chị T chết sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điểm b, khoản 2, Điều 260 Bộ luật hình sự. Trong trường hợp này, hình phạt tù đã quá 3 năm nên cháu T không được xem xét hưởng án treo (căn cứ Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP và Luật thi hành án hình sự năm 2010).
Trường hợp cháu M không có lỗi dẫn đến hậu quả làm chị T chết, cháu M sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 260 Bộ luật hình sự. Do bạn không cung cấp lỗi của M trong trường hợp này như thế nào nên chưa thể xác định bị xử phạt hành chính về những lỗi gì, ngoài việc cháu M sử dụng rượu bia khi tham gia gia thông, mức phạt căn cứ vào Điều 6, Nghị định số 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về mức độ khi vi phạm nồng độ cồn, cụ thể:
- Tại Điểm c Khoản 6 Điều 6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/ 1 lít khí thở. Ngoài ra, tại Điểm đ Khoản 10 Điều 6 bố bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 10 đến 12 tháng.
- Tại Điểm c Khoản 7 Điều 6. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/ 1 lít khí thở. Ngoài ra tại Điểm e Khoản 10 Điều 6 bố bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng.
- Tại Điểm e Khoản 8 Điều 6. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/ 100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/ 1 lít khí thở. Ngoài ra tại Điểm g Khoản 10 Điều 6 sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng.

Phòng Tham mưu