Hỏi đáp pháp luật
(MS04) Bổ sung thông tin ngày, tháng sinh khi làm thẻ căn cước công dân

Trong chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu của tôi chỉ có năm sinh, không có ngày, tháng sinh. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được làm thẻ CCCD gắn chip điện tử không? Nếu không làm được mà phải bổ sung thông tin ngày, tháng sinh thì phải làm những thủ tục gì, tại cơ quan nào?

(Thứ ba, 23/03/2021, 01:20 pm - Vũ Thị Kim Oanh, TP Bắc Giang)
(MS03) Hỏi đáp về Chỉ số cải cách hành chính

Khi xem ti vi hay đọc báo, tôi thường nghe nói đến chỉ số PCI, PAPI, PAR INDEX. Tuy nhiên tôi không hiểu rõ những chỉ số này biểu thị điều gì và có ý nghĩa như thế nào?

(Thứ tư, 26/08/2020, 04:00 pm - Ông Nguyễn Đức N ở TPBG)
(MS02) Hỏi đáp về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

Em tôi 14 tuổi 10 tháng bị hai tên (đã trên 18 tuổi hết là thanh niên lêu lổng) hiếp dâm sau khi bị chuốc nhậu say. Khung hình phạt tù là bao nhiêu năm? Nếu bồi thường thiệt hại thì thế nào? Có thể thương lượng để bãi nại hay không?

(Thứ ba, 25/08/2020, 03:27 pm - Nguyễn Thị A)
(MS01) Hỏi đáp về việc giải quyết tai nạn giao thông

Con trai tôi là M đi xe máy (có GPLX, có sử dụng rượu bia) xảy ra va chạm với chị T chạy bộ từ bên phải sang bên trái đường. Khi thấy chị T chạy, M đã phanh xe, đánh lái sang trái để tránh nhưng không kịp, đầu xe máy va vào người chị T, chị T ngã ra đường, đầu va phải mảnh đá, chấn thương sọ não và chết tại chỗ. Sau khi xảy ra tai nạn, cháu M đã bị giữ xe, gia đình tôi đã bồi thường cho gia đình chị T số tiền 120.000.000 đồng và nộp giấy tờ giải quyết dân sự lên Công an huyện. Xin cơ quan Công an tư vấn: Trường hợp của con tôi là cháu M có bị tù giam không, có được tù treo không, bị xử phạt hành chính bao nhiêu tiền?

(Thứ hai, 17/08/2020, 09:00 am - Nguyễn Văn N, Phồn Xương, Yên Thế, Bắc Giang)
() Những nội dung bắt buộc phải có trong HĐLĐ theo quy định mới!

Hỏi: Theo quy định mới, trong hợp đồng lao động cần có những nội dung bắt buộc nào?

(Thứ sáu, 14/12/2018, 11:27 am - Nguyễn Văn A, Thọ Xương, TPBG)
(3032018) Hướng dẫn về việc đương nhiên xóa án tích

Năm 1988 tôi bị tòa án tỉnh K xử án treo là 06 tháng. Tôi đã thụ lý xong và đã đi làm bình thường cho một cơ quan nhà nước tại tỉnh K và không bị phạm tội gì hết cho đến nay. Nay căn cứ theo từ Điều 70 đến Điều 73 của Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) thì tôi được đương nhiên xóa án tích không? 1. Như vậy tôi có cần phải làm hồ sơ gì nữa để làm thủ tục xóa án tích hay không? 2. Trường hợp phải làm thủ tục thì bao gồm những gì? Nơi làm thủ tục xóa án tích? 3. Trong năm 2017, tôi có liên hệ Sở Tư pháp tỉnh K để làm Chứng chỉ hành nghề y tế. Nhưng Sở Tư pháp tỉnh K yêu cầu tôi phải có Giấy xác nhận xóa án tích thì mới cấp lý lịch tư pháp và Chứng chỉ hành nghề y tế. Xin cho hỏi là yêu cầu của Sở Tư pháp tỉnh K có đúng không?

(Thứ sáu, 30/03/2018, 05:41 pm - Nguyễn Đức M, phường Trần Phú, TP. Bắc Giang)
(MS08) Trường hợp không được nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất

Xin hỏi những trường hợp nào không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất?

(Thứ ba, 26/12/2017, 11:17 am - Nguyễn Thị M, phường Trần Nguyễn Hãn, thành phố Bắc Giang)
(MS07) Quy định về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất...

Xin cho biết các quy định về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất?

(Thứ hai, 25/12/2017, 08:16 pm - Ông Nguyễn Văn H - Phường Lê Lợi, thành phố Bắc Giang)
(MS01) Cố ý gây thương tích

Trong vụ án Cố ý gây thương tích có 02 bị can, gồm con trai tôi và một cháu nữa hàng xóm. Sau đó, công an gọi điện làm việc rồi cho cả hai đứa về nhà. Nhưng sau 02 tháng thì con tôi có giấy gọi ra tòa và bị xét xử 06 tháng tù về tội Cố ý gây thương tích, còn cháu kia thì không bị ra tòa với lý do là người bị hại đã có đơn bãi nại. Tôi xin hỏi như vậy có đúng không?

(Thứ tư, 27/05/2015, 08:09 am - Nguyễn Thế Trọng, TT Thắng, Huyện Hiệp Hòa, Bắc Giang)
(MS02) Vi phạm an toàn giao thông

Tôi là Trần Thị V - Phường Ngô Quyền TP Bắc Giang- cho tôi hỏi: Con tôi sinh năm 1997 hiện chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe mô tô Dream dung tích xi lanh 98cm3 không đội mũ bảo hiểm do tôi đưa xe nhờ đi mua một số đồ dùng gia đình thì bị lực lượng công an bắt lập biên bản, xử phạt vi phạm hành chính con tôi và cả tôi là người chủ sở hữu xe mô tô do con tôi điều khiển như vậy có đúng không?

(Thứ tư, 29/04/2015, 11:34 pm - Trần Thị V - Phường Ngô Quyền TP Bắc Giang)